
 

 

HOTUBA YA MHE. MAMA SALMA KIKWETE WAKATI WA 

KUZUNGUMZA NA WANAWAKE WA WILAYA YA  ILALA,  

TAREHE 28 APRILI, 2010 

 

Mhe. Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, Ndugu William Lukuvi 

Mhe. MNEC wa Mkoa Wa Dar es Salaam, Ramadhan Madabida 

Mwenyekiti wa CCM Wilaya, Ndugu Selemani Karanje, 

Mwenyekiti wa UWT Mkoa wa Dar es Salaam,  

Bibi Zarina Madabida 

Mwenyekiti wa UWT (W) , ILALA , Bibi Aaliha Riyami, 

Waheshimiwa Wabunge wa Viti Maalum Mkoa wa Dar es 

Salaam, Bibi Janet Masaburi 

Mjumbe wa Baraza Kuu la U.W.T. (T) Angela Kairuki 

Waheshimiwa Madiwani wote Mliopo Hapa 

Viongozi wote wa Chama na Serikali,  

Ndugu Akina Mama, Wageni waalikwa 
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Habari za Leo! 

Naomba mniruhusu nianze kwa kumshukuru Mwenyezi Mungu 

mwingi wa rehema kwa kutuwezesha kuwepo hapa siku ya leo. 

Aidha, nichukue fursa hii kuwapongeza viongozi wote na akina 

mama kwa ujumla kwa kuweza kufanikisha shughuli hii. 

Nimefurahi sana kupata fursa hii ya kuweza kukutana na 

wakinamama wengi ambao kwa dhati kabisa wameweza 

kuonyesha juhudi zao katika kujikwamua kiuchumi.  

Pia nichukue fursa hii kuwafikishieni ujumbe kutoka kwa 

Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania  

Ndg. Jakaya Mrisho Kikwete, anawasalimu sana! 

 

Ndugu Viongozi, Mabibi na Mabwana 

Leo tumejionea shughuli mbalimbali za wanawake ambazo 

zinaashiria kuwa wanajituma kwa jitihada kubwa ili kujiletea 

maendeleo. 
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Hongereni sana! Hata hivyo sote tumesikia changamoto 

mbalimbali ambazo zinawakabili. Baadhi ya changamoto hizi 

zimo ndani ya uwezo wa Halmashauri hii ya Ilala.   

 

Nina imani kuwa Wilaya ina idara inayoratibu shughuli hizi za 

wanawake  ili kuhakikisha wanawake wanapata huduma 

zinazostahili na kwa utaratibu uliopangwa na serikali.  Hivyo 

tusimamie taratibu hizo vyema ili kutatua changamoto zilizopo. 

Lakini pia, wanawake wengi hushiriki katika kufanya biashara 

ndogo ndogo. Ni wajibu wetu kuwasaidia waweze kuondokana 

na biashara ndogo ndogo ambazo zina faida ndogo ambayo 

mara nyingi hutumika kwa kujikimu katika mahitaji ya familia, 

badala ya kuwaletea maendeleo.  Lengo la kumsaidia 

mwanamke ni kumtoa katika hali aliyonayo sasa na kumfikisha 

mahali ambapo atakuwa na maisha bora zaidi.   
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Ndugu wananchi  

Leo tuko hapa kwa ajili ya kuzungumza mambo ya Maendeleo. 

Wanawake lazima tutambue kuwa ili tuweze kufanikiwa katika 

hili  lazima tushirikiane kwa dhati. Tuungane mkono pale 

inapobidi kufanya hivyo, tuelekezane, tuelimishane, na tupeane 

moyo. Haya yote yatawezekana ikiwa tutakuwa na upendo 

ambao utajenga urafiki baina yetu. Kwani kauli mbiu ya ULINGO 

inasema, “Rafiki wa Mwanamke ni Mwanamke”!.. Kwa kufanya 

hivyo tutajiondolea vikwazo na chuki baina yetu. Tuache 

kufuata misemo kuwa wanawake hatupendani! Hayo 

yamepitwa na wakati!. Tubadilike na kuanzia sasa tukubaliane 

kuwa “Rafiki wa Mwanamke ni Mwanamke bila kujali itikadi 

zetu!”. 

 

 

Ndugu Wananchi 
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Wanawake tunakabiliwa na matatizo mbali mbali katika maisha 

ya kila siku. Matatizo hayo ni pamoja yale yaliyo katika elimu, 

afya, na mengine mengi ya kijamii. Mimi binafsi, kwa kutambua 

matatizo ya mwanamke, niliamua kuanzisha taasisi ya 

Wanawake na Maendeleo kwa kifupi WAMA. Ili niweze kutoa 

mchango wangu wa kuwasaidia wanawake wenzangu.  Katika 

kutekeleza azma hii taasisi ya WAMA imeunda vitengo vinne  

ambavyo ni Elimu ya mtoto wa kike, Afya ya mama na mtoto, 

Watoto yatima, na Uwezeshaji wanawake.  

 

Ndugu wananchi 

Pamoja na matatizo yanayotukabili wanawake, bado  

wanawake tuna jukumu kubwa katika jamii yetu.  Katika hili 

napenda kuzungumzia suala la malezi.  
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Kwani mwanamke ndiye  mlezi wa familia, hivyo ana mchango 

mkubwa katika kuelekeza maadili mema katika ngazi ya familia 

na hatimaye Taifa kwa ujumla. Hivyo ni wajibu wetu 

kuwaelekeza watoto wetu malezi yaliyo mema ili kuepuka 

mmomonyoko wa maadili.  

 

Vijana wetu wa sasa, wametekwa na mambo ya utandawazi. Si 

vibaya kuwa katika ulimwengu huu wa utandawazi, bali lazima 

tuwaase vijana wetu wachague mambo ya kuiga. Ni vizuri 

wakaiga mambo ya maendeleo na teknolojia, lakini mila na 

desturi za nchi nyingine zisituharibie ustaarabu wetu. Wilaya ya 

Ilala ni miongoni mwa Wilaya tatu za Mkoa huu wa Dar es 

salaam, ambayo ina watu wengi sana ukilinganisha na ukubwa 

wa Mkoa huu.  
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Na kila mmoja wetu anafahamu kuwa jiji hili lina mambo mengi 

yanayofanyika kinyume na maadili na kupelekea kuwa na vijana 

wasio waadilifu.  

 

Wazazi na walezi, tusikwepe majukumu kwa visingizio 

mbalimbali kama vile ugumu wa maisha. Tushirikiane katika 

malezi na kupambana na tabia mbaya zinazoharibu vijana wetu. 

 

Ndugu wananchi 

Jambo lingine ni kuhusu suala la UKIMWI. Hili lazima 

tulizungumze wazi wazi ili kupunguza kasi ya maambukizi. 

Kwani tusipolizungumzia suala hili, tutapoteza nguvu kazi, yaani 

vijana ambao ndio nguzo ya Taifa letu.  Ni vyema tukaongeza 

jitihada za kupambana na suala hili ikiwa ni pamoja na kukemea 

tabia hatarishi. Kwani Mkoa huu ni miongoni mwa mikoa 

ambayo ina kiwango cha juu cha maambukizi. 
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Nashauri sisi tuliopo hapa tuwe mfano kwa kupima afya zetu, 

kuacha tabia hatarishi na kuelimisha jamii inayotuzunguuka.  

Nina imani kabisa tutakuwa tumetoa mchango mkubwa katika 

kupunguza kasi ya maambukizi ya Virusi vya UKIMWI. Wakina 

mama muwashawishi wakina baba kwenda kupima afya na 

kuchukua hatua zinazostahili. 

Ndugu Viongozi, Mabibi na Mabwana 

Mwisho kabisa naomba nimalizie kwa kuwakumbusha kuwa, 

Mwaka huu ni Mwaka wa uchaguzi. Hivyo kila mmoja wetu ana 

wajibu wa kutambua kiongozi anaemfaa. Tusipoteze muelekeo 

kwa vishawishi na maneno ya kukatisha tamaa kwani sote 

tunafahamu kuwa kuleta Maendeleo ya nchi sio kazi ya usiku 

mmoja! Hivyo tuchambue mambo na tufanya maamuzi sahihi!.  

Baada ya kusema hayo niwashukuru na kuwatakia kila la kheri .  

Mungu wabariki wakina mama, Mungu ibariki Tanzania. 

Ahsanteni Sana  kwa kunisikiliza! 


