
 

HOTUBA YA MHE. MAMA SALMA KIKWETE AKIONGEA  NA 

WANAFUNZI WA SHULE ZA MSINGI NA SEKONDARI 

KATIKA  SHULE YA SEKONDARI  JANGWANI WILAYA YA 

ILALA, MKOANI DAR ES SALAAM,  

TAREHE 28 APRILI, 2010. 

 

Mhe. Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, Ndugu William 

Lukuvi 

Mhe. Mkuu wa Wilaya ya Ilala, Bw. Leonidas Gama 

Mhe. Mwenyekiti wa CCM Mkoa, Ndugu John Guninita 

Mwenyekiti wa UWT Mkoa wa Dar es Salaam, Bibi Zarina 

Madabida 

Mheshimiwa Mbunge Jimbo la Ilala ,Ndugu Musa Zungu 

Wabunge wa Viti Maalum Mkoa wa Dar es Salaam, Bibi 

Janet Masaburi na Bibi Janet Kahama 

Waheshimiwa Madiwani 

Viongozi wote wa Chama na Serikali,  

Walimu na wanafunzi, Mabibi na Mabwana, 
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Habari za mchana! 

Nianze kwa kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa  kutuwezesha 

wote kujumuika kwa pamoja wakati huu hapa Shule ya 

Sekondari Jangwani. Nakumbuka nilikuja hapa tarehe 28 

Februari, mwaka huu kwa ajili ya kuwaona wanafunzi wenzenu 

wa Shule yetu ya Sekondari WAMA-Nakayama ambao 

mliwapokea. Leo hii, kama nilivyokuwa nimewaahidi, nimefika 

tena kwa ajili ya kuzungumza  nanyi wanafunzi wa jangwani na 

wanafunzi wengine wa shule za Sekondari na Msingi. 

 

Ndugu Viongozi, Walimu, na wanafunzi  

Kabla sijaendelea naomba kuwasilisha ujumbe kutoka kwa Mhe. 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Ndugu. Jakaya 

Mrisho Kikwete. Anawasalimu na anawatakia mafanikio mema 

katika masomo yenu.  
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Mhe. Mkuu wa Mkoa, Wapendwa wanafunzi,  Mabibi na 

Mabwana 

Mimi kama M/kiti wa WAMA, mama na pia Mlezi nimefanya ziara 

kama hii katika maeneo mbalimbali hapa nchini kwetu, na leo hii 

nipo hapa Jangwani ndani ya Mkoa wa Dar-Es-Salaam.   

 

Katika ziara hizo nimeweza kukutana na wanafunzi wa kike na 

kunzungumza nao kuhusu tabia na mienendo mizuri ambayo 

wanatakiwa waifuate ili kuepuka changamoto zinazoweza 

kupelekea kukatiza masomo yao. 

Japokuwa changamoto za wanafunzi wa kike zinafanana lakini 

kwa nyie mlioko Dar es salaam, mna changamoto nyingi hasa 

tukizingatia kuwa jiji hili lina kila aina ya starehe zenye  

vishawishi vingi. Hivyo inanibidi nizungumze na nyie kwa kina 

zaidi. Kwani nia ya kufanya hivyo ni kuwasaidia mpate kuelewa 

kisha kupambanua yapi ni mazuri na yapi ni mabaya  ( Faida na 

hasara) 
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Sio tu uelewa wa kitaaluma, bali pia katika kujiepusha na 

mitego, vishawishi, na matendo yanayoweza kuwasababishia 

matatizo.  

 

Wanafunzi hupata vishawishi ambavyo huwapelekea kupoteza 

umakini, muelekeo na  kuwa watoro, kupata ujauzito,  

maambukizo ya virusi vya UKIMWI, na hatimaye kupoteza 

kabisa fursa hii adimu na adhimu ya Elimu yako ya sekondari(Na 

dira ya maisha yako kwa ujumla).  

 

Wapendwa wanafunzi, 

Msikubali vishawishi kwani peremende ya dk si sawa na asali ya 

maisha. Iweje uridhie kuuharibu muundo/mpango  wa maisha 

yako kwa kitu cha mara moja ? Mnapaswa kuviepuka vishawishi 

na vitendo vyote vinavyoweza kusababisha kuingia kwenye 

matatizo Licha tu ya kuwa atakayehusika na kosa la kukupa 

mimba wewe anapaswa kushtakiwa kisheria, lakini kwako wewe 
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utakayekuwa umebeba hiyo mimba ni jambo la hatari kiafya. 

Inawezekana usiwe umepata mimba tu, bali pia ukawa 

umeambukizwa Virusi vya Ukimwi. Kumbukeni haya 

ninayowaasa ili yawasaidie kuepuka vishawishi vya chipsi-kuku, 

lifti, simu za mkononi mnavyorubuniwa navyo.  

 

 

Vishawishi vya namna hii, havina lolote jema katika kukukomboa 

msichana kielimu, kijamii na kiuchumi. 

 

Mhe. Mkuu wa Mkoa, viongozi, wanafunzi,  Mabibi na 

Mabwana 

Napenda nizitambue jitihada na mwamko mkubwa wa kutambua 

umuhimu wa Elimu kwa ongezeka la shule mpya za sekondari 

katika Wilaya ya Ilala. Kwa upande wa shule za serikali  kuna 

ongezeko la wastani wa asilimia 84, na kwa upande wa  shule 

za binafsi ongezeko la wastani wa asilimia 53, Kimkoa. Kwa 
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Wilaya ya Ilala peke yake, kuna ongezeko la asilimia 78 na 

asilimia 53 kwa maeneo hayo mawili ya umiliki. 

 

Mhe. Mkuu wa Mkoa, viongozi, Mabibi na Mabwana 

Nimefarijika sana na kuwa  na matumaini makubwa kwa 

mwamko huu unaojithibitisha kitakwimu.  

 

 

Sina Shaka fursa za elimu kwa ujumla, na hasa zile za mtoto wa 

kike kwa elimu ya sekondari zitaongezeka kwa kiwango 

kikubwa.  

Licha ya changamoto mnazokumbana nazo, nawapongeza sana 

kwa maendeleo haya ya ujenzi wa shule mliyoyafikia. 

 

Pia napenda niwapongeze  kwa namna mlivyopanga mikakati ya 

kuzikabili changamoto mnazokumbana nazo. Changamoto hizo 

ni pamoja na tatizo la upungufu wa walimu, kwa kuwahamishia 

sekondari walimu wenye diploma na shahada wafundishao 
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shule za msingi.  Mnachukua hatua nzuri na zinazostahili 

pongezi, kwani itachangia kuboresha elimu mnayoitoa kwa 

wanafunzi wetu.  

Sambamba na hili Mkoa unafanya vizuri sana kitaaluma. 

Hakikisheni namba yenu inabaki hapo hapo. Kwani hakuna mtu 

asiyependa kuwa namba 1 

Hongereni sana!   

Mabibi na Mabwana 

Nikiwa kama Mwenyekiti wa Taasisi ya WANAWAKE na 

MAENDELEO (WAMA), napenda kusema japo kidogo kuhusu 

azma na shughuli ambazo taasisi hii inajihusisha nazo.  

 

Azma ya WAMA ni kumkomboa mwanamke!. Azma hii ndiyo 

iliyonisukuma kuanzisha  Taasisi ya WAMA ninayoiongoza. 

Taasisi hii, licha ya kujihusisha na shughuli za uboreshaji afya 

ya mama na mtoto, pia inajihusisha na uwezeshaji wanawake 

kiuchumi. Aidha taasisi haiko nyuma katika suala la utoaji wa 



 8 

fursa za elimu hususan Elimu kwa mtoto wa kike. Pia taasisi hii 

inashughulikia   watoto yatima na waishio katika mazingira. 

 

Mhe. Mkuu wa Mkoa, viongozi, Mabibi na Mabwana 

Wote ni mashahidi juu ya historia ambayo mtoto wa kike 

imemfikisha hapa. Lakini yaliyopita Si ndwele tugange yaliyopo 

na yajayo. 

Kwa kuwa sasa fursa tumepata basi sisis kama wasichana 

jukumu letu kubwa ni kusoma kwa bidii sana na tujiamini 

kwamba sisi tunaweza  kwani wote ni binadamu tuna uwezo na 

akili iliyo kuwa sawa, tofauti ni maumbile tu. 

Anachoweza kufanya mtoto wa kiume kitaaluma na mtoto wa 

kike halikadhalika anaweza. Kuanzia sasa tukate shauri kwamba 

masomo ya sayansi na hisabati si ya wanaume pekee bali hata 

sisi tunaweza. 

   

Wapendwa Wanafunzi 
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Nimalizie kwa kuwapa herufi hizi tatu ambazo zitawahakikishia 

usalama na ustawi wa maisha yenu nazo ni (JJJ) 

 

Ndugu wananchi                                                                                                               

Baada ya kusema hayo, nawashukuru tena viongozi wa Mkoa, 

Wilaya na wananchi wote kwa ujumla kwa mapokezi yenu 

mazuri. Nawatakieni kila la heri katika shughuli zenu za ujenzi 

wa taifa! 

 

Ahsanteni kwa kunisikiliza! 


