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HOTUBA YA MHESHIMIWA MAMA SALMA KIKWETE 
KATIKA HOSPITALI YA CHAKE CHAKE , MKOA WA KUSINI 

PEMBA - TAREHE 13 MEI 2010 

 

 Mhe. Mkuu wa Mkoa wa Pemba Kusini, 

Mhe.  Mkuu wa Wilaya, 

Mhe. Waziri wa Afya na Ustawi wa Jamii  

Mhe. Naibu Waziri wa Afya na Ustawi wa Jamii, Bibi. 
Shawana Bukhiti 
 
 Mganga Mkuu wa Hospitali ya Chakechake, 

Wafanyakazi wa Hospitali ya Chakechake, 

Viongozi mbalimbali wa Vyama vya Siasa,  

Wageni waalikwa,  

Mabibi na mabwana.  

 

Asalaam Aleykum! 

Kwanza kabisa, napenda kumshukuru Mwenyezi Mungu, 

mwingi wa rehema kwa kutuwezesha kufika salama siku 

ya leo.  
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Aidha nawashukuruni kwa mapokezi yenu mazuri. 

Nimefurahi sana kupata fursa  ya  kutembelea kituo cha 

Afya cha  Chakechake leo. 

 

Kwa kipekee nimshukuru dada yangu Mama Shadya 

Karume, ambaye juhudi zake katika sekta za Elimu na 

afya zimezaa matunda mazuri. Nami leo naungana naye 

katika kuziunga mkono Serikali zetu   ili kuboresha afya 

ya mama na mtoto. 

 

Aidha napenda niwafikishieni ujumbe kutoka kwa Mhe.  

Raisi wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Ndg. Jakaya 

Mrisho Kikwete, anawasalimu sana na anawatakieni kila 

la kheri katika shughuli zenu za kila siku. 

 

 

Mhe. Mkuu wa Mkoa, Ndugu wananchi wenzangu 

Lengo la ziara yangu hapa katika Hospitali ya 

Chakechake   ni kutekeleza moja ya malengo ya Taasisi ya 

Wanawake na Maendeleo (WAMA) ninayoiongoza.  
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Hivyo basi leo nitazungumza zaidi juu ya masuala ya afya 

ya uzazi, mama na mtoto, na hatimaye kutoa mchango 

wangu mdogo katika jitihada za kuboresha huduma ya 

Afya hapa Chakechake.   

 

Sote tunatambua kuwa vifo vya wakina mama na watoto 

vimekuwa ni tatizo kubwa hapa Visiwani na Tanzania 

bara  kwa ujumla. Juhudi za dhati zinatakiwa kufanywa 

na kila mmoja wetu ili kuhakikisha kuwa  wakina mama 

wanajifungua salama. 

 

Mhe. Mkuu wa Mkoa, Maafisa wote wa afya, 

 

Nimefarijikia kusikia katika hotuba yenu kuwa hospitali 

yenu inatoa huduma muhimu za afya kama vile: upimaji 

wa mama wajawazito na watoto, upimaji wa Virusi Vya 

Ukimwi, uzazi wa mpangilio, huduma rafiki kwa vijana 

wenye umri wa miaka 10-24 na ushauri nasaha kabla na 

baada ya kujifungua. Huduma hizi ni za muhimu sana 

kwa wananchi wetu. 
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Napenda pia kuwapongeza kwa mafanikio mliyoyapata 

hasa ya kuongeza vituo vya kuzalishia kutoka vitano (5) 

hadi kumi na saba (17)   na kuanzisha vituo viwili (2) vya 

huduma rafiki kwa vijana. 

 

Hatari ya maambukizi ya UKIMWI bado ni tishio kubwa 

kwa vijana wetu ambao wengi wao bado hawajui namna 

ya kujikinga na maambukizi ya Virusi Vya UKIMWI. Hili ni 

tatizo kubwa kwani vijana wetu ndio viongozi wetu wa 

taifa la kesho. Ni muhimu sana kwa sasa kuwaelekeza 

namna ya kutambua na kujilinda na tabia hatarishi 

ambazo zitaharibu maisha yao. 

 

Pamoja na hilo afya ya uzazi kwa wasichana na 

wakinamama bado ni changamoto katika nchi yetu. 

Mikakati madhubuti bado inahitajika katika kuelimisha 

wananchi jinsi ya  kulinda afya zao. Pia elimu itolewe 

kuhusu mila, desturi, mitazamo na tabia ambazo ni 

hatarishi katika  kuongeza vifo vya akina mama na 

watoto wadogo pamoja na maambukizi ya gonjwa hili la 

UKIMWI.  

 

 



 5

Malengo mliojiwekea ya kupunguza vifo kwa wa mama 

wajawazito kutoka 377 kati ya vizazi hai 100,000, hadi 

kufikia 251 na kupunguza vifo vya watoto chini ya umri 

wa miaka 5 kutoka 101 kati ya watoto 1000  hadi kufikia 

71 kwa mwaka huu, ni malengo mazuri sana kwani 

tukidhamiria hakika tutaweza, wahenga walisema 

“penye nia pana njia” . 

 

Naomba tutambue kuwa viongozi na maafisa wa afya 

mnalo jukumu kubwa katika kuhakikisha wananchi wetu 

wanapata afya bora. Kwani afya bora ndio msingi wa 

maisha bora na Maendeleo kwa wananchi wetu 

 

Ndugu watumishi wa Afya, Mabibi na Mabwana 

Nimezisikia changamoto ambazo zinaikabili hospitali ya 

Chakechake, katika kutoa huduma za afya ya mama na 

mtoto. Naamini kupitia mkutano huu wadau wengi zaidi 

wamezisikia pia na kila mmoja atatimiza wajibu wake 

kutokana na nadasi aliyonayo. 

Kwa upande wa WAMA leo tumekuja kuwaunga mkono 

kwa kuwaletea vifaa vifuatavyo: 
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• Kivunge cha kuwekea vifaa vya kujifungulia 

(Delivery Kit) kimoja (01) 

Kivunge hiki ni cha kisasa, kina vifaa vya 

operesheni ndogo (caesarean kit) na huwa 

vinadawa ya kusafishia (self sterilization) 

• Kifaa cha kuvutia uchafu kwa watoto 

wanaozaliwa (Sunction pump)  kimoja (01) 

• Toroli la kubebea vifaa vya huduma wodini 

(Dressing Troley) 

• Mzani wa watoto (Infant Scale) 

• Vitanda vya hospitali (2) 

• Magodoro (2) 

• Mashuka (4) 

 

Ni matumaini yangu kuwa, vifaa hivi vitasaidia kwa 

kiwango fulani kuboresha huduma ya afya ya uzazi. 

Kwani Wahenga walisema “Ndondo si Chururu” 

 

ASANTENI KWA KUNISIKILIZA! 


