
 1

HOTUBA YA MHESHIMIWA MAMA SALMA KIKWETE 

KATIKA CHAKULA CHA JIONI CHA KUCHANGIA MIRADI 

YA ELIMU NA AFYA NCHINI. TAREHE 26 NOVEMBA 

2010, VALENCIA, SPAIN. 

 
 

Mabibi na Mabwana, 

Napenda kuanza kwa kumshukuru Mwenyezi Mungu Mwingi 

wa rehema kwa kutuwezesha kushiriki katika hafla hii tukiwa 

wenye afya njema. Pia nitumie fursa hii kuwashukuru wote 

mliohudhuria hafla hii. Kwani kuwepo kwenu kunadhihirisha 

jinsi mnavyothamini ndugu zenu wa Tanzania kwa 

kuchangia juhudi zao katika afya na elimu.  

 

Aidha kwa nafasi ya pekee kabisa, nimshukuru Bibi Isabel 

Quintanilla, timu yake na wote waliofanya kazi usiku na 

mchana ili kufanikisha hafla hii ambayo ni kilele cha juhudi 
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kubwa mlizofanya ili kuleta mabadiliko chanya kwa ndugu 

zetu wenye mahitaji mbalimbali.  

 

Kwa niaba ya Watanzania wenzangu, hususan wale 

wanaolengwa na huduma mnazo zichangia, napenda kutoa 

shukrani za dhati kabisa kwa jamii ya Valencia na watu wote 

waliotoa michango yao. 

 

Baada ya kutoa shukrani hizo, ningependa nianze hotuba 

yangu kwa kuwaeleza machache juu ya elimu ya mtoto wa 

kike nchini Tanzania. Nchini kwetu elimu imepewa 

kipaumbele cha kipekee miongoni mwa  malengo ya 

maendeleo ya milenia. Mpango wa maendeloeo ya elimu 

umewekewa malengo mahususi katika Dira ya Maendeleo 

ya mwaka 2025 (Development Vision 2025). Dira yetu 

imeweka suala la elimu kuwa ni moja ya nguzo muhimu 

ambayo inahitajika katika kuleta maendeleo ya watanzania.   
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Moja ya malengo ya Mpango wa Kukuza Uchumi na 

Kupunguza Umasikini nchini (MKUKUTA), ni kutoa fursa 

sawa katika elimu ya msingi na sekondari kwa watoto wa 

kike na wakiume. Hata hivyo, watoto wa kike wamekuwa 

wakikosa fursa hizo kutokana na sababu mbali mbali, 

zikiwemo za kihistoria hususan siku za nyuma katika jamii 

nyingi, mtoto wa kike alinyimwa nafasi ya kwenda shuleni na 

kuonekena kama ni mtu wa kusaidia kazi za nyumbani na 

kulea familia. Katika siku za karibuni hadi sasa watoto 

wakike wamekuwa wakishindwa kuendelea na masomo 

kutokana na matatizo mbalimbali ikiwemo ndoa za umri 

mdogo, mimba za utotoni, na umaskini unaowafanya 

washindwe kupata mahitaji muhimu ya shule. 

 

Aidha, sekta ya elimu kwa ujumla inakabiliwa na matatizo 

mbalimbali yakiwemo upungufu wa vifaa vya kufundishia na 

majengo ya maabara, upungufu wa walimu,  na mabweni 

kwa watoto wa kike kwa shule za sekondari. Mambo yote 
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haya yanahitaji juhudi za pamoja ili kuzikabili. Mfano huu 

ulioonyeshwa na watu wa Valencia ni wa kuigwa, kwani 

naamini kuwa ikiwa kila mmoja wetu atatekeleza jukumu 

lake hakuna mtoto atakeshindwa kwenda shule kwa kukosa 

ada au mahitaji binafsi. Watoto wote ni watoto wa dunia yetu 

na nimefarijika na jinsi mlivyoguswa na mahitaji yao na 

kuamua kufanya jambo hili. Nawashukuruni sana. 

 

Mabibi na Mabwana  

Mimi nikiwa kama mke wa Rais wa Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania, mwalimu na mzazi, ninaguswa sana na 

changamoto zinazowakabili watoto wa kike katika kupata 

elimu bora. Kwa sababu hiyo nilianzisha taasisi ya 

Wanawake na Maendeleo (WAMA). Kupitia taasisi hii 

tumekuwa tukitoa fursa kadhaa za elimu ya sekondari; 

Tumejenga mabweni ili kuweka mazingira salama ya utoaji 

wa elimu; tumetoa vifaa mbalimbali vya uboreshaji wa elimu 

vikiwemo umeme wa kutumia mionzi ya jua (solar power), 
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vitabu na michezo; Tumejenga shule maalum kwa ajili ya 

watoto wakike ambao ni yatima na wenye mahitaji; 

Halikadhalika tumejenga shule katika kata ambayo haikuwa 

na shule ya sekondari, ili kuongeza fursa za elimu. 

 

Mabibi na Mabwana 

Napenda kuchukua fursa hii kuwaomba na kukualikeni nyote 

muendelee kuunga juhudi za WAMA, Juhudi za Mhe. 

Mwantumu Mahiza kwani bado watoto hawa wanakabiliwa 

na matatizo na wale wachache ambao wanapata msaada 

bado wanahitaji kupata msaada zaidi ili waweze kuendelea 

mbele. 

 

Mabibi na Mabwana 

Baada ya kusema hayo, niwashukuru tena na kuwatakia 

furaha katika chakula hiki cha jioni. 

 

  Ahsanteni kwa kunisikiliza 


