
  
 
HOTUBA YA MHE. MAMA SALMA KIKWETE, KATIKA SHEREHE 
YA UZINDUZI WA MAJENGO MAPYA NA YOLIYOKARABATIWA 

KATIKA SHULE YA SEKONDARI YA TABORA, TAREHE 28.06.2010 
 

MHE. Waziri  Ofisi ya Waziri Mkuu, Tawala za Mikoa na   Serikali 

za Mitaa, Bibi. Celina Kombani 

Mhe. Mkuu wa Mkoa wa Tabora, Bwana Abeid Mwinyimusa 

Mhe. Mkuu wa Wilaya ya Tabora, Bwana Mosi Chan’ga 

Mwakilishi wa UNHCR Nchini, Bi. Chansa Kapaya 

Mkuu wa Shule ya  Sekondari ya wasichana Tabora, Bibi. 

Wanafunzi, Wazazi na marafiki wa Shule ya Sekondari Tabora, 

Wawakilishi wa Kitongoji cha Ulyankulu, 

Wageni waalikwa, 

Mabibi na Mabwana, 

 

Ninayo heshima kubwa kujumuika nanyi leo hii katika uzinduzi 

wa majengo mapya na mengine yaliyokarabatiwa katika Shule 

ya Wasichana ya Tabora.  Ujenzi ambao umetekelezwa kwa 
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hisani ya Shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia 

Wakimbizi (UNHCR) na Jumuiya ya Kimataifa na kutekelezwa na 

Jumuiya ya “Relief to Development Society – REDESO”; Katika 

juhudi za kuunga mkono upokewaji wa waliokuwa wakimbizi 

wa Burundi 162,000 waliokuwa katika kambi, katika Mikoa ya 

Tabora na Rukwa na ambao sasa wamepata uraia wa kudumu 

na Serikali ya Tanzania. 

Mwezi Julai mwaka jana, nilitembelea Shule hii wakati  wa Ziara 

yangu ya Mkoa wa Tabora.  Kwa kweli wakati ule nilisikitishwa 

sana na hali duni ya majengo yakiwemo mabweni walimokuwa 

wanalala Wanafunzi. 

 

Hivyo, nina furaha sana leo kuona sifa na hadhi ya Shule ya 

Wasichana ya Tabora imerudishwa, hususan ikihusishwa na 

suala jema sana la kushirikisha jamii ya Watanzania katika 

kuwapokea raia wapya wa nchini na kuwaingiza katika mfumo 

wa kijamii na kiuchumi wa Tanzania. 
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Naungana na Mwakilishi wa UNHCR nchini alivyosema kwamba, 

ni kupitia juhudi kama hizi na miradi ya huduma za jamii, katika 

maeneo ambapo waliokuwa wakimbizi wanapata uraia wa 

Tanzania; Ndipo tutaweza kuwapokea na kuwashirikisha katika 

mfumo wetu wa kijamii wa maisha kwa mafanikio na 

kuwawezesha kuanza maisha mapya kama raia wa Tanzania na 

kuepukana na unyanyapaa wa kuitwa wakimbizi. 

 

Wageni waalikwa Mabibi na Mabwana, 

Ningependa kwa dhati kabisa, kutoa shukrani kwa niaba yangu 

binafsi na kwa niaba ya wananchi wenzangu wa Tanzania kwa 

Jumuiya ya Kimataifa kwa msaada huu uliowezesha ukarabati 

na ujenzi wa majengo mapya kwa kupitia UNHCR.  Hii 

inaonyesha dhamira yenu thabiti ya kuunga mkono Mkakati 

kamambe wa Tanzania wa kutafuta suluhisho la kudumu kwa 
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wakimbizi wa Burundi walioingia nchini mwaka 1972.  

Tunawashukuru sana. 

 

Wiki iliyopita, tarehe 22 Juni, 2010 Serikali ya Tanzania ilizindua 

Mkakati wa Taifa wa Ushirikishwaji Jamii (National Strategy for 

Community Integration); na kuunda mchakato wa 

kuwahamasisha na kuingiza wakimbizi katika jamii; na kuitaka 

Jumuiya ya Kimataifa kuendelea kuisaidia Tanzania ili iweze 

kutekeleza mpango huu wenye bajeti takriban Dola za 

Kimarekani Milioni 144. 

 

 Manufaa ya Mkakati huu na miradi iliyo chini yake, mfano 

Ukarabati wa Shule ya Wasichana ya Tabora, yatawafikia wengi, 

sio tu wanafunzi waliopo hapa leo, na wananchi waliopata uraia 

hivi karibuni, bali hadi nje ya Tanzania, nchi ambayo waliopata 

uraia wao hivi karibuni, sasa wanapaita ni nyumbani kwao.  

Naamini kwamba, mafanikio ya mradi huu yatazitia moyo nchi 
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zingine zenye matatizo ya muda mrefu ya wakimbizi kuiga 

mfano wa Tanzania na kuwapatia wahusika uraia. 

 

Wageni waalikwa Mabibi na Mabwana, 

 Ningependa kumaliza kwa kutoa ujumbe kwa Wanafunzi 

waliopo hapa leo kutoka Ulyankulu Sekondari na Tabora 

Sekondari, na wengine watakaotusikiliza kupitia Vyombo vya 

Habari.  Fursa mliyopata ni tunu ambayo inahitaji uangalizi wa 

makini, kwani mkiiacha itapotea na kamwe haitarudi tena.  

Naamini mnatambua thamani halisi ya uwekezaji uliofanywa 

katika shule yenu.  Thamani yake itapatikana ikiwa mtazingatia 

masomo yenu kwa makini, nidhamu na kuwa na subira katika 

kuzikabili changamoto zinazoendana na ujana, kwani huu ndio 

wakati wenu wa kuwekeza kwa ajili ya faida na kwa maisha 

yenu ya baadae, familia zenu, ndugu zenu, na Taifa lenu la 

Tanzania. 
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Aidha naendelea kutoa wito kwa jumuiya ya kimataifa, sekta za 

kujitolea, sekta binafsi kuwekeza katika elimu, kwani hakuna 

Taifa lililoendelea bila kuwa na watu walioelimika.  Ikiwa kila 

mtu atatekeleza jukumu lake tutafanikiwa, naamini kabisa 

inawezekana kufanya haya ya leo sehemu zingine. 

Baada ya kusema hayo, sasa Nafurahi kutamka kwamba 

majengo haya mapya yaliyokarabatiwa Yamezinduliwa Rasmi! 

 

Asanteni kwa kunisikiliza! 


