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Mwakilishi wa Mkuu wa Mkoa

Mwakilishi wa Meya wa Jiji la Dar es Salaam,

Mkurugenzi wa Manispaa ya Ilala,

Mheshimiwa Mkuu wa Wilaya Ilala, Bwana Leonidas Gama,

Mheshimiwa Mbunge wa Jimbo la Ukonga, Bwana 

Makongoro Mahanga,

Mwenyekiti wa UWT Mkoa, Bibi Zarina Madadiba,

Waheshimiwa Wakuu wa Taasisi za fedha (Twiga Benki na 

Benki zote zilizopo hapa),

Mwenyekiti wa Kikundi cha VICOBA cha DEBORA, Bibi 

Magreth Shauri,

Mheshimiwa Diwani wa Kata ya Tabata Bibi Grace Stanley,
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Viongozi wote wa Vyama na Serikali,

Wawezeshaji wa mpango wa VICOBA Asasi ya UYACODE,

Viongozi wa Taasisi na Mashirika mbalimbali,

Wanachama wa VICOBA toka sehemu mbalimbali,

Wana VICOBA DEBORA,

Waandishi wa habari,

Mabibi na Mabwana.

Naomba nianze kwa kumshukuru mwenyezi Mungu Mwingi 

wa rehema. Pia nichukue fursa hii kuwashukuru viongozi na 

wanachama wa kikundi cha VICOBA CHA DEBORA kunialika 

mimi kama Mwenyekiti wa WAMA kuwa Mgeni Rasmi katika 

shughuli hii ya uzinduzi wa kikundi cha VICOBA cha DEBORA.

Pia nitumie fursa hii kuwapongeza kwa kuwaalika 

wanachama wengine wa mpango huu wa VICOBA waliotoka 

sehemu mbalimbali za wilaya hii na pia Mikoa ya jirani ya 

Tanga, Kilimanjaro na Pwani. Pamoja na wafanyabiashara 

wadogo 
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na wakubwa wanaowazunguka hapa kwenu segerea na Jiji 

zima. Huu ni ubunifu unaostahili kuigwa kwani kushiriki kwao 

ni moja ya juhudi zenu za kuunda umoja na ushirikiano katika 

suala zima la kuikwamua jamii ya kipato cha chini. Mmeweza 

kufanya hivyo kwa kushirikishana katika shughuli mbalimbali 

za uzalishaji mali, kutafuta masoko na utunzaji wa Akiba.

Ndugu wananchi,

Kwa namna ya pekee nichukue nafasi hii kwa niaba ya WAMA 

kuwapongeza Asasi ya UYACODE waliowezesha  mafunzo ya 

mpango huu hapa Dar es Salaam na kwingineko Tanzania 

Bara na kuwataka waendelee kuwasaidia wanajamii wengine 

wa kipato cha chini ili waweze kujianzishia mitaji yao 

wenyewe . Lakini kubwa zaidi ambalo ndio msingi wa VICOBA 

ni utaratibu na kanuni za uanzishaji na usimamizi wa vikundi 

vya kijamii somo ambalo ndilo linaloonyesha Dira ya 

muelekeo wa wanachama.

Nichukue pia nafasi hii kuwashukuru sana wenzetu wa Benki 

ya TWIGA ambao wameamua kwa dhati kushirikiana na 

vikundi hivi vya VICOBA na kuweza kuwakopesha basi; Benki 
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hii inastahili pongezi kubwa!. Kazi kubwa iliyo mbele yenu 

wana VICOBA  ni kusimamia kwa uhakika mradi huu na 

kufanya vizuri; ili muweze kujenga imani kwa taasisi za fedha 

kuwa vikundi hivi vinakopesheka.

Aidha niwapongeze sana wanachama wote wa VICOBA 

DEBORA mliopata nafasi hii ya kuhudhuria mafunzo haya, 

kadhalika niwakumbushe wana VICOBA wengine mliotoka 

sehemu mbalimbali kuwa mtumie muda huu wa siku ya leo 

kujikumbusha yale mliyofundishwa awali ili muweze 

kuendeleza vikundi vyenu kwa kufuata mafunzo bora 

mliyojifunza kwa lengo  la kufikia malengo mliyokusudia.

Ndugu Mwenyekiti,

Katika risala yenu, mmeeleza kuwa ili jamii ijinasue kutoka 

katika umaskini, inahitaji kuwa na utaratibu mzuri na sio 

fedha pekee. Nimefarijika kufahamu kuwa katika mpango wa 

VICOBA, suala la FEDHA na UTARATIBU vinapatikana humo. 

Hii ni ishara njema inayoleta matumaini kwa jamii. Kwani  ni 

dhahiri kuwa mtu asiye na malengo hastahili kupewa fedha,
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kwa sababu fedha bila utaratibu ni sawa na mali bila daftari, 

ambayo hupotea bila habari. 

Pia napenda mtambue kuwa Serikali inathamini mchango wa 

asasi zinazotekeleza mipango ya Serikali ya kuwawezesha 

wananchi kushiriki katika shughuli za vikundi zinazolenga

katika kujikwamua kiuchumi.  Ninyi ni kati ya asasi 

zinazofanya kazi nzuri, kwani siku ya leo ni ushahidi wa 

kutosha unaodhirisha kazi kubwa mnayoifanya. Aidha, 

nitumie fursa hii kuwaasa wana VICOBA wote, kutumia vizuri 

fursa zilizopo kwa ajili ya Maendeleo ya jamii. 

Ndugu wananchi,

Nimetembelea na kuona bidhaa mnazozalisha ambazo ni 

nzuri sana na nimeweza kutambua kuwa jamii ikiwezeshwa 

inaweza kufanya mambo mazuri sana. Hongereni sana! 

Lakini napenda kuwakumbusha kuwa uzalishaji huu wa 

bidhaa, ingefaa uendane na upatikanaji wa soko la uhakika. 

Hii itawahakikishia kipato na kukua kwa biashara zenu. Ili 

haya yafanikiwe, mnahitaji kuzingatia ubora wa bidhaa zenu 
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na pia kuwa wabunifu na hivyo kuongeza ukubwa wa 

masoko ya bidhaa hizo. 

Hata hivyo, ni vyema  watengenezaji wa bidhaa hizi 

kuzingatia viwango kwa kufuata ushauri wa kitaalam. Zipo 

asasi mbalimbali ambazo hutoa maelekezo katika utayarishaji 

wa bidhaa, ufungashaji na kutoa taarifa za masoko. Asasi hizo 

ni pamoja na SIDO, na Chama cha wasindikaji wa vyakula 

(TAFOPA). Pia mjitokeze kutembelea katika maonesho 

mbalimbali ya bidhaa kama vile maonesho ya kimataifa ya 

Saba Saba ambako mnaweza kujifunza mengi na kupata 

taarifa za masoko na watoa huduma. 

Ndugu Wananchi,

Dira yenu ya kutaka kuwa chombo cha uwekezeshaji au Asasi 

ya fedha ni nzuri sana, pamoja na kwamba ina changamoto 

nyingi lakini ni mawazo endelevu yanayotakiwa kuwekwa 

kitaalamu ili kuepusha aina yoyote ya mashaka kwani 

masuala ya fedha yanahitaji umakini ili yasiweze kupoteza 

imani  ya wanachama. Kwani kila mtu anahitaji kuwa na 

fedha, lakini jambo la msingi ni kuandaa utaratibu mzuri 
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ambao utawawezesha kupata fedha na kuzirejesha kwa 

utaratibu uliopangwa. Ndio maana nasisitiza  kuwa suala hili 

linahitaji umakini wa hali ya juu ambao sina shaka ninyi wana 

VICOBA mnautambua vizuri.

Pia ningependa kuwakumbusha kuwa Serikali imeandaa 

mipango na mikakati ya kuwasaidia wananchi ili waweze 

kujikwamua kiuchumi. Lakini hili, linaweza kufanikiwa vizuri 

sana kwa kujiunga katika vikundi vya kiuchumi kama 

ambavyo ninyi mmefanya. Kwa hiyo, wale wote ambao 

hawajajiunga katika vikundi hivi, muwahimize wajiunge ili 

Serikali iweze kuwasaidia vizuri. Kwani Serikali kupitia 

Manispaa za Wilaya, ina utaratibu mzuri wa kusimamia utoaji 

wa pesa kwa vikundi kupitia mifuko maalum kama ule

unaojulikana kwa jina maarufu la mfuko wa JK. Hivyo umoja

huu uwe chachu ya kuwavuta wengine kujiunga na kuweza 

kupata mafanikio mliyoyapata ninyi. Kwa kuwa viongozi wa 

Mkoa na Wilaya wote tunao hapa nina imani kuwa, viongozi 

hawa watawasaidia pale inapobidi kufanya hivyo kwani 

jitihada zenu zinaonekana. 
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Ndugu wana VICOBA,

Katika risala yenu mmeeleza juu ya ndoto yenu ya kutaka 

kuwa wawezeshaji kwenye jamii hasa inayowazunguka 

(wakopeshaji), kuingia kwenye mradi wa kilimo ili kutekeleza 

azimio la kilimo kwanza, uchimbaji wa madini na kujenga 

hosteli ya wasichana .  Haya ni mawazo mazuri 

yanayoonyesha ari mliyonayo katika kujikwamua kiuchumi na 

kuleta Maendeleo kwa nchi yetu.  Nina imani na usemi 

usemao kuwa, “Penye nia pana njia”  hivyo kwa jitahada za 

dhati nina amini mtafanikiwa. 

Katika risala hiyo pia, mmeomba mambo mbali mbali ikiwa ni 

pamoja na kutaka kuunganishwa na fursa mbali mbali za 

kimaendeleo zilizopo. Mimi nikiwa kama Mwenyekiti wa 

Taasisi ya WAMA, kwa niaba yangu na wafanyakazi wote kwa 

ujumla tuko tayari kushirikiana nanyi katika mambo yaliyo 

ndani ya uwezo wetu ikiwa ni pamoja na kuwaunganisha 

katika fursa hizo zilizopo pale tunapoweza kufanya hivyo.  

Jambo kubwa ni mawasiliano ya karibu
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Ndugu Wananchi

Naomba nimalizie kwa kuwapongeza kwa kuanzisha umoja 

wenye maendeleo na pia kujiwekea akiba ambayo 

imewawezesha kuwa na mitaji yenu. Pia nashauri kutumia 

fursa ya mafunzo  ili muweze kufanikiwa zaidi.  

Baada ya kusema hayo natamka rasmi kuwa, “Kikundi cha 

DEBORA VICOBA sasa KIMEZINDULIWA!

AHSANTENI KWA KUNISIKILIZA!


